Familia za wachimbaji madini wadogo 37 waliofariki dunia wakiwa mikononi mwa vyombo vya usalama nchini Nigeria zinataka haki itendeke haraka na mali zilizochukuliwa wakati wa kukamatwa kwao zirejeshwe. Zinasisitiza kuwa hakuna kiasi chochote cha fidia ya fedha kitakachoziba pengo la wapendwa wao.
Jopo lililoundwa na rais lilibaini Jumanne kuwa watu hao, waliokuwa wakishukiwa kuwa wachimbaji haramu, walifariki kutokana na msongamano, joto kali, upungufu wa maji mwilini na kutelekezwa. Walikuwa wakishikiliwa na Kikosi cha Usalama na Ulinzi wa Raia cha Nigeria (NSCDC) katika jimbo la Niger mwezi uliopita.
Serikali ya Nigeria imeyakaribisha matokeo hayo, na Waziri wa Mambo ya Ndani, Olubunmi Tunji-Ojo, alisema ripoti ya jopo hilo imepelekwa kwa mwanasheria mkuu wa serikali ili hatua za kisheria zichukuliwe mara moja. Hata hivyo, hakujibu maombi ya kueleza ni lini familia za waathiriwa na manusura watapata fidia.
Vifo hivyo, vikiwemo vya vijana wenye umri mdogo, vilizua maandamano nchini Nigeria na kuibua wasiwasi mpya kuhusu hali ya vituo vya mahabusu na jinsi washukiwa wanaosubiri kesi zao wanavyotendewa.
“Tulichotaka ni watoto wetu wawe hai na warudi kwetu,” alisema Zainab Salihu, ambaye mwanawe ni miongoni mwa waliofariki.
Alieleza kuwa vifo hivyo vilisababisha afya ya mumewe kudorora, na baadaye naye akafariki dunia. Mazingira ya kifo cha mumewe hayakuweza kuthibitishwa kwa njia huru.
“Hata watupe pesa kiasi gani, hazitawarudisha watoto wetu kamwe,” alisema Salihu.
Dantala Tanko, ambaye mwanawe Suleiman mwenye umri wa miaka 25 alifariki akiwa kizuizini, bado anahangaika kuukubali msiba huo.
“Sasa ameondoka, na hili linaniuma sana. Najua hatarudi kamwe,” alisema baada ya kusali kwenye kaburi la mwanawe.
Baadhi ya manusura walisema wanayathamini matokeo ya uchunguzi huo, lakini wanataka wahusika wawajibishwe.
“Maafisa wanaoonyesha kupuuza kiasi hicho uhai wa binadamu hawapaswi kubaki kwenye nafasi za mamlaka. Lazima wawajibishwe, na hatua stahiki za kinidhamu zichukuliwe,” alisema Dauda Shehu, mwenye umri wa miaka 25.
Abdulsalam Yakubu, mwenye umri wa miaka 23, alisema serikali imekuwa ikichukua hatua taratibu mno. Anataka serikali irejeshe pikipiki, simu, vifaa vya uchimbaji madini na dhahabu ambavyo alisema vilichukuliwa wakati waathiriwa walipokamatwa.
“Tumeteseka vya kutosha. Tunaomba haki, msaada tulioahidiwa, na kurejeshewa mali zetu ili tuanze kujenga upya maisha yetu,” alisema.
Comments
0